Yadda za a zabi OKR da KPI? OKRs da KPIs Bambance-bambancen da kuma Haɗin Fa'idodin da Mahimmanci

Yadda za a zabi OKR da KPI?

Yadda za a zabi OKR da KPI? OKRs da KPIs Bambance-bambancen da kuma Haɗin Fa'idodin da Mahimmanci

Sharuɗɗan da suka dace na OKR an raba kusan kashi biyu.

  1. Wani ɓangare na shi buƙatun asali ne, gami da amana, buɗe ido da gaskiya.
  2. Sauran ɓangaren shine buƙatun aikace-aikacen.

Ma'anar amana, buɗe ido, da adalci ba su buƙatar bayani, amma su ne garanti don aiwatar da OCRs na dogon lokaci.

Abubuwan buƙatun aikace-aikacen sun kasu kashi uku: kasuwanci, mutane, da gudanarwa, waɗanda suke kamar haka:

(1) Don kasuwanci:

  • Idan aka kwatanta da KPIs, OCRs sun fi dacewa da wuraren kasuwanci na ƙirƙira ko aiwatar da canji don haɓaka haɓakar ɗan adam.
  • Kwarewar aikin OKR na Huawei ya nuna cewa: haɓaka R&D da sarrafa sabis na ƙarshen baya ta hanyar ƙira ya fi dacewa da OKR;
  • Aiki da samarwa, irin wannan nau'in kasuwancin da ke da ban sha'awa don aiki, zai iya inganta haɓakar ɗan adam ta hanyar sarrafa lokaci, wanda ya fi dacewa da KPI;

(2) Ga mutane:

  • Lokacin zabar masu aiwatar da OKR, kuna buƙatar zaɓar ma'aikata waɗanda buƙatun kayansu suka cika, da ma'aikatan da suke da sha'awar yin abubuwa (idan babu sha'awar, kuna buƙatar haɓaka wannan da farko).
  • A ƙarƙashin gudanarwar OKR, ma'aikatan da suka ɗauki matakin yin abubuwa za su haifar da ƙima mai girma.

(3) Zuwa ga Gudanarwa:

  • OCRs na shugabannin canji ne, ba don shugabannin ma'amala da shugabannin da dole ne su sarrafa komai da kansu ba.
  • Lokacin gabatar da OKRs, kuna buƙatar zaɓar jagorar canji don jagorantar ƙungiyar, ko horar da jagora na ainihi don canzawa.

Bambanci da dangantaka tsakanin OKR da KPI

KPI (Maɓallin Maɓalli na Performance), wanda aka fassara a matsayin "Masu nunin Aiki" a cikin Sinanci, yana nufin manufar dabarun aiki da aka haifar ta hanyar rugujewar manyan manufofin dabarun kasuwanci.

Mahimman alamomin aiki suna nuna fifikon kasuwancin kasuwanci a cikin wani ɗan lokaci.Ta hanyar karkatar da mahimman bayanai, za a iya ƙarfafa rabon albarkatun ƙungiyar da iya aiki a mahimman wuraren aiwatarwa, ta yadda ɗabi'ar duk membobin zasu iya mai da hankali kan maɓalli mai nasara. halaye da fifikon kasuwanci.

OKR (Manufofin da Sakamako Maɓalli), fassarar Sinanci shine "maƙasudi da sakamako mai mahimmanci".

wanzuA cikin littafin, Niven da Lamorte sun bayyana OKR a matsayin "tsarin tunani mai mahimmanci da ci gaba da motsa jiki wanda ke bawa ma'aikata damar haɗin gwiwa, mayar da hankali, da kuma ciyar da harkokin kasuwanci gaba."

Wani, ƙarin ma'anar ma'anar yana ganin OKR a matsayin "hanyar da kayan aiki don ƙira da sadarwa na kamfanoni, ƙungiya, da burin mutum, da kuma kimanta sakamakon aiki akan waɗannan manufofin."

Jigon OKR shine don taimakawa kamfanoni su sami mafi mahimmancin alkibla don ci gaban su, dagewa da mayar da hankali, da yin nasara a mafi mahimman wurare ta hanyar tattara manyan albarkatu.

Kamar yadda sunan ke nunawa, OCRs sun ƙunshi sassa biyu, Maƙasudi (O) da Sakamako Maɓalli (KRs):

Manufar ita ce bayanin sakamakon da kamfanin zai samu ta hanyar da ake so, kuma ya fi amsa tambayar "me muke so mu yi".Maƙasudai masu kyau yakamata su dace da duk membobin ƙungiyar kuma su zama babban ƙalubale ga iyawar da ake da su.

Mahimmin sakamako shine bayanin ƙididdigewa wanda ke auna cimma burin da aka ba da shi, kuma yana amsa tambayar da farko "Ta yaya za mu san cewa an cim ma burin".Kyakkyawan sakamako mai mahimmanci shine ƙididdige maƙasudin maƙasudi.

Ba shi da wahala a gani daga ma'anar cewa KPIs da OCRs suna da wani abu gama gari.Dukkansu sun fi mayar da hankali ne kan muhimman manufofin gudanar da sana’ar, kuma dukkansu sun jaddada cewa, ta hanyar mai da hankali kan muhimman manufofin gudanar da ayyuka, za su iya jagorantar mambobin kungiyar don yin ingantacciyar halayya mai inganci da kuma cimma sakamakon da ake so.

Riba da rashin lafiyar KPIs da OCRs

Duk da haka, akwai bambance-bambance masu mahimmanci a tsakanin su biyun, waɗanda galibi suna nunawa a cikin abubuwan da ke gaba:

Zane a kan wata ƙafa ta daban

KPI yana da cikakkun bayanai masu haske, kuma abin da yake bi shine ingantaccen kammala waɗannan alamomi.

KPI kayan aiki ne don kimanta tasirin aikin, yana amfani da alamun ƙididdiga don auna aiwatar da dabarun.

Abun kimantawa yana da mahimmanci don cimma burin da aka kafa, saboda yana ƙayyade yadda dabarun kamfani zai iya zama tasiri.

Kawai saboda KPI yana bin ƙimar kammalawa XNUMX%, lokacin zabar alamomi, yana mai da hankali kan ikon cimma burin da dole ne a cimma a lokaci guda, jagorar ma'aikata don yin ingantattun halayen da kamfani ke tsammaninsa, da kuma aiwatar da dabarun yanke shawara na masana'antu. Mahimmanci mai dorewa.

Manufar OKR ba ta da fa'ida sosai, kuma tana mai da hankali kan gabatar da ƙalubale da bin kwatance masu ma'ana. OKR ta jaddada cewa ta hanyar nazarin kasuwancin da kamfani ke yi na kasuwancinsa, albarkatunsa, kasuwannin waje, da masu fafatawa, za ta iya samun alkiblar da za ta ba kamfanin damar samun nasara a gasar, kuma ta ci gaba da mai da hankali kan wannan al'amari don neman ci gaba.

Sabili da haka, OKR yana ƙoƙarin yin aiki akan madaidaiciyar hanya, kuma ta hanyar haɓaka sha'awar ma'aikata, sakamakon da ya wuce tsammanin.Idan aka kwatanta da KPI waɗanda ke mai da hankali kan alamun da za a iya kammalawa, muhimmin ma'auni don auna ko an tsara OKRs shine ko burin yana da ƙalubale da ƙari.

OKR ta yi imanin cewa maƙasudan ƙalubale na nufin cewa dole ne a yi babban ƙoƙari don kawar da tunanin al'ada da kuma gwada mafita da yawa don cimma burin, wanda ba wai kawai sauƙaƙe ci gaba da mai da hankali kan manufar ba, amma har ma yana haifar da babban aiki.Idan kowane memba na kungiya ya yi aiki zuwa ga manufa "da alama ba zai yiwu ba", koda kuwa ba a cimma manufa ta ƙarshe ba, sakamakon ya fi cimma wata manufa ta al'ada.

Ana iya ganin cewa akwai mahimman bambance-bambance tsakanin KPIs da OCRs dangane da matakan ƙira. KPIs suna mai da hankali kan cimma takamaiman buƙatu, ba su wuce su ba.

Ko da yake a wasu lokuta, kamfanoni za su nuna kyakkyawan aiki na cimma burin da aka sa gaba, wannan ba a buƙata ba, kuma matakin ci gaba yana da iyaka.Kuma OKR ta himmatu wajen jagorantar hanyar gaba da samun ci gaba.

Tun da shi kansa manufar yana da matukar wahala a cimma shi, ko an kammala shi ko a'a ba shi da mahimmanci, yawanci kammala kashi XNUMX zuwa XNUMX cikin XNUMX na burin ya isa ya kai ga sakamakon da ya wuce yadda ake tsammani.

Akwai bambance-bambance a cikin tsarin ƙira

Hanyoyin sadarwa na KPIs da OCRs a cikin tsarin ƙira suma sun bambanta. Zane na KPI yawanci wakilai ne na sama-sama, yayin da OCRs suka fi mai da hankali kan mu'amala mai girma da yawa na sama, ƙasa, hagu da dama.

Hanyoyin haɓaka KPI da aka saba amfani da su sun haɗa da "daidaitaccen ma'auni" da "hanyar nasara mai mahimmanci".

The "Balanced Scorecard" shine auna dabarun daga bangarori hudu na kudi, abokan ciniki, matakai na ciki da koyo da haɓaka ta hanyar gano mahimman abubuwan dabarun da za su iya haifar da nasarar dabarun, da kuma kafa tsarin nuna alamar aiki mai mahimmanci wanda shine. Yana da alaƙa da alaƙa da mahimman abubuwan nasara: Hanya ɗaya don aiwatar da tasirin.

"Hanya mai mahimmancin nasara" ita ce gano mahimman abubuwan nasara da nasarar da kamfanin ya samu ta hanyar nazarin mahimman sassan nasarar da kamfanin ya samu, sannan a fitar da mahimman kayan aikin da ke haifar da nasara, sannan kuma a lalata mahimman kayayyaki. zuwa mahimman abubuwa, kuma a ƙarshe kowane nau'in Rarraba cikin maɓallan ayyuka masu ƙididdigewa.

Ko ta wace hanya suke amfani da ita, tsarin haɓaka KPI shine ɓarna-da-layi na dabarun kamfanoni, ma'anar sama-sama na abin da ya wajaba don cimma kyakkyawan aiki da abin da za a samu.

Wannan tsari yana sa KPIs su ƙara nuna halayen aikin da ƙungiyar ke tsammanin daidaikun mutane su yi.Ba a bayyane yake ba a cikin takamaiman alamomin cewa mutum zai iya ba da gudummawa sosai don tabbatar da dabarun kamfani, wanda ke haifar da yanayin hulɗar KPIs. mafi muni.

Sabanin haka, ƙirar OKR tsari ne na mu'amala mai ɗabi'a.Daga Drucker's "Management by Objectives" zuwa Grove's "High-Yeld Management", zuwa Google's OKR model, ya kasance kullum yana jaddada "daidaituwar shugabanci", "yunƙurin ma'aikata" da "haɗin kai tsakanin sassan", Waɗannan halaye guda uku kuma suna wakiltar ukun. hanyoyin sadarwa na OKR a cikin tsarin ƙira.

Bambance-bambance a tsarin tuki

Dangane da tsarin tuki, KPI galibi yana jagorantar halayen ma'aikata ta hanyar ƙarfafa abubuwan abubuwan waje, yayin da OKR ya jaddada amfani da ƙimar kai na ma'aikata don fitar da cimma burin aiki.Saboda haka, akwai bambanci a cikin kuzari. daga cikin halaye guda biyu..

Aiwatar da KPI gabaɗaya yana buƙatar dogaro da ƙaddamar da abubuwan ƙarfafawa na waje, wanda aka ƙaddara ta halaye na tsarin haɓakawa. Zane na KPI ya fi girma a cikin nau'i na sama-sama, wanda ke sa shi yin la'akari da yawa sakamakon aikin da kamfani ke buƙatar ma'aikata su samu. nuna.

A wannan yanayin, al'ada ce ta yau da kullun don amfani da abubuwan waje don kafa dangantakar "kwangilar" don haɗa kaifin ma'aikata.

  • Yawancin lokaci, kamfanoni suna amfani da abubuwan kayan aiki kamar haɓakar albashi da rarraba kari don jagorantar ɗabi'un ayyuka masu girma na ma'aikata, kuma ma'aikata suna samun lada mafi girma ta hanyar cin nasarar alamun KPI.
  • Wannan kuma yana bayyana dalilin da yasa a lokuta da yawa sakamakon kima na KPI yana da alaƙa da tsarin ƙarfafawa.Amma iyakokin wannan hanya kuma sun fi bayyana.Na farko, abubuwan ƙarfafawa suna haɓaka farashin aiki na kasuwanci, don haka ƙungiyoyi ba samarar iyakaƙara matakin abubuwan ƙarfafawa;
  • Na biyu, matakin ƙaddamarwa ba koyaushe ya dace da tasirin motsa jiki ba, kuma wani lokacin ma yana da tasiri mara kyau, don haka gano ma'auni tsakanin su biyu yana da mahimmanci.
  • Saboda waɗannan iyakoki, kamfanoni da yawa sun fara neman ƙarin hanyoyin ƙarfafawa daban-daban, suna ƙoƙarin zurfafa zurfafa zurfafan ƙwarin gwiwar ma'aikata don samun ci gaba da haɓaka ayyukan sirri.

OCRs sun fi himma a wannan batun.

Ya dogara ne akan haɓaka kyawawan halaye na ma'aikata da son rai don cimma manufar inganta aiki.

Akwai manyan dalilai guda biyu na wannan lamarin.

  1. Na farko, matakin haɗin gwiwar ma'aikata yana rinjayar halin aikin su.Psychology ya yi imanin cewa mutane sun fi son haɗa kai tare da ayyukan da suke ciki da kuma ba da hankali sosai.Kamar yadda aka ambata a sama, OCRs suna mai da hankali kan haɗin gwiwar ma'aikata.Membobin ƙungiyar suna buƙatar samun zurfin tunani da sadarwa mai faɗi don ƙirar OKR, wanda ke sa kowane manufa da sakamako mai mahimmanci suna da tasiri.
  2. Abu na biyu, OKR ba wai kawai hangen nesa na kamfani ba ne, har ma da cikakken tsarin kimar mutum na ma'aikata.Tsarin gane OKR kuma shine hanyar fahimtar darajar kai.

Don haka, ga ma'aikatan da ke da babban buri, OKR na iya ƙara haɓaka himmarsu ta ciki don fahimtar kansu.

Abubuwan da ya kamata a kula da su a cikin aikin OCR

Lokacin yin OKR, ta yaya za a guje wa wasu matsaloli na asali ko alamu waɗanda ba za a iya canza su cikin ɗan gajeren lokaci ba, don sake fasalin aikin ya yi tasiri ga kamfani?

Idan akwai sassan kamfanin da ba sa amfani da OCRs fa?

Kamfanoni ba sa buƙatar gabatar da OKRs don maye gurbin ƙimar KPI. Ana iya amfani da OKRs tare da KPIs (ana raba hazaka zuwa sarrafa kai da gudanar da aiki, OKRs ana amfani da su don sarrafa basirar sarrafa kai, kuma ana amfani da KPIs don gudanar da gudanar da aiki mara kyau. baiwa).

Ana iya sarrafa shi kawai ta hanyar hanyar haƙiƙa + sakamako mai mahimmanci, kuma ba za a gabatar da hanyar tantancewa ba na ɗan lokaci.

Ɗaukar samarwa a matsayin misali, sashen gudanarwa na yanar gizo yana amfani da KPI don sa ido kan yadda ya dace, sashen gudanarwa na gabaɗaya yana amfani da OKR don saita burin rage farashi da haɓaka inganci, kuma an saita burin a babban matsayi. Ana cire kima daga maƙasudin, duban gudummawar kawai, ja da baya na dogon lokaci, ƙimar gudanarwa ta ƙasa da ƙasa; tare da gudanarwa na yanzu.软件Matsayin ci gaba, rabon OCRs da KPI na iya kasancewa a matakin sashe a mafi yawan.

Menene game da rashin mutane masu aiki a cikin tsarin kasuwanci?

Da farko zaɓi ko horar da ƙananan ma'aikata waɗanda aka biya bukatun kayansu, nemi goyon bayan waɗannan ma'aikata, kuma a yi amfani da tsiraru don fitar da mafi yawan;

Idan babu ingantacciyar muhalli fa?

OKR baya bin kyakkyawan yanayi inda gudumawa daidai suke dawowa, amma dole ne ta tabbatar da cewa wadanda suka biya zasu iya samun dawowa nan bada jimawa ba;

OKR baya bin ƙayyadadden rabon dawowa daidai da biyan kuɗi, amma dole ne ya tabbatar da ingantaccen yanayin gabaɗaya.Wannan shine tushen ci gaban kasuwanci da ginshiƙan haɗin kai na centripetal.

Idan lada da lada suna da wuyar tantancewa fa?

An tsara lokacin gabatarwa na shekara 1.

  • Kada ku canza albashi na shekara ta farko, kuma ku raba manufofin da kimantawa.Lokacin da ƙungiyar ta yi nasara, masu sa ido za su nemi a biya su a zahiri, kuma a wannan lokacin, za su iya neman goyon bayan gudanarwa.
  • Bugu da kari, kada a kididdige adadin kudin da ake samu yayin da ake tallata ma’aikata, ta yadda za a hana ma’aikata karkatar da hankalinsu ga adadin kudin, wanda hakan ya haifar da raguwar hangen nesa, dawowar yana nunawa a cikin lada, kuma ya isa haka. don kiyaye ingantacciyar gaskiya.

Yadda ake keɓancewaTaobao/DouyinTsarin manufa na aiki?Wadannan su neE-kasuwanciRa'ayoyin gudanarwa na ORK da matakan hanyoyin ▼

Hope Chen Weiliang Blog ( https://www.chenweiliang.com/ ) shared "Yadda za a zabi OKR da KPI? Bambance-bambancen OKR da KPI da fa'idodin haɗin gwiwa da fa'ida" don taimaka muku.

Barka da zuwa raba hanyar haɗin wannan labarin:https://www.chenweiliang.com/cwl-2076.html

Barka da zuwa tashar Telegram na Chen Weiliang's blog don samun sabbin abubuwa!

🔔 Kasance na farko don samun "ChatGPT Content Marketing AI Tool Guideing Guide" a cikin babban jagorar tashar! 🌟
📚 Wannan jagorar ya ƙunshi ƙima mai yawa, 🌟Wannan dama ce da ba kasafai ba, kar a rasa ta! ⏰⌛💨
Share da like idan kuna so!
Rarraba ku da abubuwan so sune ci gaba da ƙarfafa mu!

 

comments

Adireshin imel ba za a buga ba. Ana amfani da filayen da ake buƙata * Alamar

gungura zuwa sama